วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

สอบถามครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

สอบถามครับ

โพสต์โดย ronnakrit_nueng » อาทิตย์ ก.พ. 11, 2018 11:33 pm

1. Butter Cream Maker 4% ทำหน้าที่ประสานสูตร และสร้างเนื้อครีม
2. Dimethicone 5% เพื่อให้เนื้อสูตรลื่น เกลี่ยบนผิวบริเวณที่ต้องการกำจัดขนได้ง่าย
3. glycerin 5% เพื่อให้เนื้อสูตรลื่น เกลี่ยบนผิวบริเวณที่ต้องการกำจัดขนได้ง่าย
4. mineral oil หรือ Non-Polar Oil ชนิดใดๆ 5%
5. Cetearyl Alcohol 3% ให้สูตรข้น
6. Calcium Thioglycolate 7.5% ออกฤทธิ์กำจัดขน
7. Calcium hydroxide 1.5%
8. Sodium Hydroxide หรือ Potassium Hydroxide ใช้ปรับค่า pH ให้สูตรมี pH ในช่วง 12-12.5
9. Disodium EDTA 0.1%
10. Mild Preserved Eco 1%
11. น้ำ ส่วนที่เหลือ

จากสูตรที่แนะนำ อยากสอบถามเหตุผลที่ต้องใช้ calcium tga กับ calcium hydroxide ในอัตราส่วน 1: 5 ด้วยคับ
จำเป็นต้องใช้แบบนี้เพราะอะไรครับ หรือเพียงเพียงแค่ปรับ pH

ขอบคุณครับ รบกวนด้วยครับ
ronnakrit_nueng

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามครับ

โพสต์โดย ronnakrit_nueng » อาทิตย์ ก.พ. 11, 2018 11:33 pm

*แก้ไขครับ ในอัตราส่วน 5:1
ronnakrit_nueng

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์