วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับ

โพสต์โดย jarintorn.c » พุธ ก.พ. 14, 2018 5:00 pm

สวัสดีครับ รบกวนหน่อยครับ
พอดีผมจะทำ Wax ที่สามารถขัดเงาพวก ไม้ พลาสติก และโลหะได้ รวมถึงใช้ทาจุดดำจากการเสียดสี เช่นข้อศอก (ไว้ใช้เอง)
โดย Wax ต้องมีค่า pH เป็นกลาง อยากได้ความหนืด ประมาณแข็งกว่าวาสลีนเล็กน้อย
สูตรที่เดาเองประมาณนี้ (แต่ไม่ทราบค่า pH)
1 Microcrystalline Wax 40%
2 Olive Oil 12%
3 Vaseline 3.5%
4 Mix of Essential Oil 3%
5 Dimethicone (Medium, Low-Odor) 25%
6 SiliSolve Plus™ 2%
7 Water 7%
8 Vegetable glycerin 6%
9 Global Guard™ 1.50%

วิธีทำ
ส่วนที่ 1
เอา 7+8+9 คนให้เข้ากัน ตุ๋นให้ละลายและคนให้เข้ากัน
ส่วนที่ 2
เอา 5+6 คนให้เข้ากัน แล้วเติมข้อ 4 และคนให้เข้ากัน
ส่วนที่ 3
เอา 1+2+3 ตุ๋นให้ละลายและคนให้เข้ากัน

เอาส่วนที่ 2 เทลงไปในส่วนที่ 3 พร้อมคนให้เข้ากัน (คิดว่าไม่ต้องรอให้ส่วนที่ 3เย็น เพราะถ้ารอมันจะจับตัว แต่ไม่ทราบว่าต้องอุ่นส่วนที่ 2 ด้วยไหม) จากนั้น เทส่วนที่ 1 รวมลงไปพร้อมกับคนให้เข้ากัน

*** ที่ใช้ Dimethicone (Medium, Low-Odor) ในส่วนผสม เพราะต้องการให้เกิดชั้นฟิล์มบนวัสดุ หลังจากขัดแล้ว ( ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกไหม)

คำถาม
1. จากสูตรนี้ ค่า PH เป็นกลางไหมครับ
2. เนื้อที่ได้น่าจะประมาณแข้งกว่าวาสลีนไหมครับ
3. ต้องอุ่นส่วนที่ 2 ก่อนเทลงไปในส่วนที่ 3ไหม และต้องอุ่นส่วนที่ 1 ก่อนเทรวมกับส่วนที่ผสมกันแล้วไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
jarintorn.c

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 20, 2018 2:06 am

สวัสดีคะ

ขออภัยคะ ทีมงานไม่มีความรู้ นอกเหนือจากเครื่องสำอาง ที่ใช้ทา/บำรุงผิว คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์