ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนขอคำแนะนำสูตรกันแดดค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนขอคำแนะนำสูตรกันแดดค่ะ

โพสต์โดย tc_special » จันทร์ พ.ย. 20, 2023 4:57 pm

สวัสดีค่ะ รบกวนตรวจสูตรให้หน่อยค่ะ

วัตถุประสงค์: กันแดด SPF 30 เน้นเติมระหว่างวัน สำหรับผิวบอบบาง

Zinc Oxide 200nm EasyDisperse™ = 12%

Glycerin = 10%

Chamomile Water (Anthemis Nobilis) = 10%

ButylOctyl Salicylate = 10%

Kaolin = 5%

Butylene Glycol = 3%

Light Lotion Maker = 2%

Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) = 1%

Xanthan Gum = 0.20%

Tocopheryl Acetate = 0.01%

ที่เหลือ คือน้ำ และ soothing ingredients ที่ละลายในน้ำ

คำถาม:

1. เหมาะที่จะทำเป็นแบบสเปรย์ สำหรับผิวบอบบางหรือเปล่าคะ

2. สัดส่วนกันแดด ตัวทำละลาย ตัวประสาน ดีหรือยังคะ

3. ButylOctyl Salicylate จริงๆแล้วจำเป็นมั้ยถ้าจุดประสงค์คือไว้แค่เติมระหว่างวัน

4. Chamomile Water (Anthemis Nobilis) พอจะกลบกลิ่นกันแดดได้หรือเปล่าคะ

5. Kaolin พอที่จะช่วยไม่ให้เหอะหนะผิวได้มั้ย หรือตัดออกได้

ขอบคุณมากค่ะ

tc_special

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง