สูตรบำรุงผม

ต้องการเพิ่มส่วนผสมอื่นในแชมพู

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ต้องการเพิ่มส่วนผสมอื่นในแชมพู

โพสต์โดย diyskincare888 » พฤหัสฯ. พ.ค. 11, 2017 5:46 pm

ซื้อSulfate Free Shampoo Base มาผสมค่ะ ลองผสมแค่เบสกับน้ำกลั่นก็โอเค ชอบความอ่อนโยนแต่ผมฟูไปนิด
ต้องการปรับสูตรจากเบสตัวนี้ อยากให้ช่วยแนะนำส่วนผสมและสัดส่วนค่ะ

1. แชมพูเพิ่มน้ำมันธรรมชาติ เช่นน้ำมันมะกอก และน้ำมันหอมระเหย และ conditioning agent คิดไว้ประมาณนี้..
เบส 35%
น้ำมันบำรุง เช่นน้ำมันมะกอก (ควรใส่กี่%คะ)
น้ำมันหอมระเหย ใส่ได้มากสุดกี่%คะ
Panthenol 1%
CTAC 1%
สารกันเสีย 1%
เกลือ 1%
น้ำกลั่น ที่เหลือ %
ต้องมีตัวประสานน้ำมันด้วยหรือเปล่าคะ

2. ใช้เบสตัวนี้ทำสบู่เหลว ผสมSalicylic Acidเพื่อรักษาสิวที่หลัง
เบส 35%
น้ำมันบำรุงผิวเพิ่มความชุ่มชิ้น 10%
น้ำมันหอมระเหย 2%
Salicylic Acid 2%
น้ำกลั่น ที่เหลือ%
ต้องมีตัวประสานน้ำมันไหมคะ

คิดไว้ประมาณนี้ อย่างไรรบกวนแอดมินช่วยปรับแต่งสูตรด้วยนะคะ
diyskincare888

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ต้องการเพิ่มส่วนผสมอื่นในแชมพู

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 15, 2017 9:35 pm

สวัสดีคะ

ซื้อSulfate Free Shampoo Base มาผสมค่ะ ลองผสมแค่เบสกับน้ำกลั่นก็โอเค ชอบความอ่อนโยนแต่ผมฟูไปนิด
ต้องการปรับสูตรจากเบสตัวนี้ อยากให้ช่วยแนะนำส่วนผสมและสัดส่วนค่ะ

ลักษณะผมชี้ฟู แก้ปัญหาด้วยการเติมส่วนผสมกลุ่ม hair conditioner คะ จะไม่ใช้น้ำมันเติมลงในสูตร สาเหตุเนื่องจาก น้ำมันจะมีปัญหาด้านการประสานเข้ากับสูตรหากเติมในปริมาณมาก และ น้ำมันจะไม่สามารถให้น้ำหนักกับผมได้ดี เนื่องจากจะถูกแชมพูชะล้างออกไปในทันทีในขณะที่ทำการสระผมคะ

จากส่วนผสมที่ท่านสมาชิกได้เลือกไว้ ทีมงานเรียนแนะนำรายการที่สามารถเติมลงในสูตรและจะให้ประโยชน์ได้ดี คือ

Panthenol [ไม่ควรใช้เกิน 1% เนื่องจากไม่ได้ให้ประโยชน์ได้มากนัก เพราะถูกชะล้างออก]
CTAC
น้ำมันหอมระเหย [ไม่ควรเกิน 1% เนื่องจากการใช้ในปริมาณสูงอาจระคายเคืองหนังศรีษะ]

สำหรับ hair conditioner พิจารณาเลือกใช้

Silicone Hi-Cond ในกรณีที่ยอมรับในการใช้ Silicone ในสูตรได้

หรือ

Poly-Conditioner Pro ในกรณีที่ต้องการหลีกเลี่ยง Silicone

ในกรณีที่ไม่ต้องการประสิทธิภาพในการ Conditioning สูง สามารถเลือกใช้ Silicone Quick-Cond หรือ Poly-Conditioner Eco แทนได้คะ

สำหรับการปรับให้สูตรข้นขึ้น กรุณาพิจารณาใช้ EasyThick 2-3% หรือ SugarThick 2-3% ซึ่งจะใช้งานง่ายกว่าการใช้ เกลือ มากคะ

2. ใช้เบสตัวนี้ทำสบู่เหลว ผสมSalicylic Acidเพื่อรักษาสิวที่หลัง
เบส 35%
น้ำมันบำรุงผิวเพิ่มความชุ่มชิ้น 10%
น้ำมันหอมระเหย 2%
Salicylic Acid 2%
น้ำกลั่น ที่เหลือ%
ต้องมีตัวประสานน้ำมันไหมคะ

- Salicylic Acid ชนิดธรรมดาจะไม่สามารถละลายในสูตรได้คะ กรุณาเลือกใช้ Salicylic Acid EZ แทนคะ

- กรุณาปรับสูตรให้มีความข้น เพื่อลดโอกาสการตกตะกอนของ Salicylic Acid คะ โดยอาจจะใช้ EasyThick 2-3% หรือ SugarThick 2-3% ก็ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม