ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนเช็คสูตร โลชั่นทาผิวให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนเช็คสูตร โลชั่นทาผิวให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย knndott » ศุกร์ ก.พ. 28, 2020 9:38 pm

รบกวนเช็คสูตรให้ทีค่ะ ทำไมผสมแล้ว ทาที่ผิวไม่ชุ่มชื่นเลย แห้งเหมือนไม่ได้ทาอะไร เป็นเพราะอะไรค่ะ เห็นทางstaffบอกSatin Cream Maker ไม่ให้มีน้ำมัน+น้ำหอม ไม่เกิน25%
และผสมตามขั้นตอนนี้ ถูกไหมค่ะ

1. Water 63.5
     2. Oil butter 23
                       I.            Butter 15
                      II.            Oil 7.5
                     III.            Vit E 0.5
     3. Fragrance 1
     4. Flora Fix 1
     5. Hyaluronic 5
     6. Glycerine 0.5
     7. dmi 3
     8. Mild pres 0.5
     9. satin cream
A. 1+4+5+6+9

B. 2+3+7+8

ผสมถูกไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ
knndott

Has thanked: 5 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คสูตร โลชั่นทาผิวให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 29, 2020 11:16 am

สวัสดีคะ

สูตรเข้าเป็นเนื้อกันดีไหมคะ มีการแยกชั้น หรือมีตะกอน ใดๆ ในสูตรไหมคะ

กรุณาแจ้งรายละเอียด Oil , Butter ในสูตรด้วยคะ ว่าคืออะไรบ้าง
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนเช็คสูตร โลชั่นทาผิวให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย knndott » เสาร์ ก.พ. 29, 2020 2:30 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

สูตรเข้าเป็นเนื้อกันดีไหมคะ มีการแยกชั้น หรือมีตะกอน ใดๆ ในสูตรไหมคะ

กรุณาแจ้งรายละเอียด Oil , Butter ในสูตรด้วยคะ ว่าคืออะไรบ้าง

เนื้อสูตรเข้ากันดีค่ะ ไม่เหนียวเกินไป เป็นไปตามที่อยากได้

1. Mango Butter
2. Safflower Oil
3. Vit E

ขอบคุณค่ะ
knndott

โพสต์โดย knndott » อังคาร มี.ค. 03, 2020 11:06 am

รบกวนทีมงานช่วยแก้ปัญหาหน่อยค่ะว่าเวลาทาไปแล้ว พอแห้งผิวกลับดูไม่ชุ่มชื่น ต้องใส่อะไรเพิ่มค่ะ หรือ ในส่วนผสมตัวไหนที่ต้องเพิ่ม หรือใส่ Glycerin น้อยไป ใส่เยอะไปก็กลัวจะเหนียว
knndott

โพสต์โดย knndott » พุธ มี.ค. 25, 2020 1:34 pm

knndott เขียน:รบกวนทีมงานช่วยแก้ปัญหาหน่อยค่ะว่าเวลาทาไปแล้ว พอแห้งผิวกลับดูไม่ชุ่มชื่น ต้องใส่อะไรเพิ่มค่ะ หรือ ในส่วนผสมตัวไหนที่ต้องเพิ่ม หรือใส่ Glycerin น้อยไป ใส่เยอะไปก็กลัวจะเหนียว

รอค่ะ
knndott

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 29, 2020 10:56 pm

สวัสดีคะ

รบกวนขอทราบผลิตภัณฑ์ที่เคยใช้แล้วพบว่า ทำให้ผิวของท่านสมาชิกชุ่มชื้นดี ด้วยคะ (ขอ ingredient list ของผลิตภัณฑ์ดังกล่าวคะ)
staff

โพสต์โดย knndott » จันทร์ มี.ค. 30, 2020 11:26 pm

รบกวนขอทราบผลิตภัณฑ์ที่เคยใช้แล้วพบว่า ทำให้ผิวของท่านสมาชิกชุ่มชื้นดี ด้วยคะ (ขอ ingredient list ของผลิตภัณฑ์ดังกล่าวคะ)

Water, Glycerin, Dicaprylyl Ether, Alcohol denat., Glyceryl Stearate SE, Isopropyl Palmitate, Cetearyl Alcohol, Dimethicone, Prunus Amygdalus Dulcis (Sweet Almond) Oil, Sodium Cetearyl Sulfate, Phenoxyethanol, Fragrance, Carbomer, Sodium Hydroxide, Trisodium EDTA
knndott

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 05, 2020 2:20 am

สวัสดีคะ

จากสูตรเดิม

ให้

Glycerin ปรับเพิ่มเป็น 3-5%

Glyceryl Stearate SE ใส่ 3%
Cetearyl Alcohol ใส่ 3%
Dimethicone ใส่ 2-3% (แนะนำที่มีความข้นไม่ต่ำกว่า 500 คะ คือ Dimethicone (Medium/500, Low-Odor))
staff

โพสต์โดย knndott » จันทร์ เม.ย. 06, 2020 8:02 pm

จากสูตรเดิม

ให้

Glycerin ปรับเพิ่มเป็น 3-5%

Glyceryl Stearate SE ใส่ 3%
Cetearyl Alcohol ใส่ 3%
Dimethicone ใส่ 2-3% (แนะนำที่มีความข้นไม่ต่ำกว่า 500 คะ คือ Dimethicone (Medium/500, Low-Odor))

ขอถามอีกค่ะ
1. ถ้าไม่อยากใช้ silicone ใช้ พวก LipidSoft แทนได้ไหมค่ะ
เพราะยังไม่เคยผสมซิลิโคนมาก่อน ให้ความรู้สึกหลังใช้เหมือนกันไหมค่ะ
2. Silicone การละลาย ต้องใส่ใน phase ไหนค่ะ ชองเข้าไปดูการละลาย ต้องละลายในsilicone คือเรามีsilicone อยู่ตัวเดียวจะเอาไปไว้ในphaseไหน และขั้นตอนต้องใส่ หลัง phase น้ำ หรือน้ำมันคะ
เช่น
Water phase
1. Distilled water (น้าที่เหลือ)
2. Glycerin 5%

Oil phase
1Glyceryl Stearate SE 3%
2. Cetearyl Alcohol3%
3. Oil 10%
4. shea butter5%

Cool down phase
1. Perserved 0.5
2. Frangrance 1%

3. shea butter 25%
4. Aloe Vera Oil 36.5%
5. Beeswax 15%
6. Vit E oil 0.5%
7. Essential Oil 1%

-พอทาแล้วมันมีคราบขาวๆ เหนอะๆ จะแก้ยังไงดีค่ะ
ความเหนอะ ส่วนตัวพอรับได้ แต่ทำให้แม่ แม่ไม่ชอบความเหนอะ และคราบขาวเวลาใสเสื้อสีค่ะ
จะแก้ยังไงค่ะ
-และสูตรนี้ถ้าจะใส่กันเสีย ต้องใช้ตัวไหนค่ะ ที่มีอยู่ mild preservative กับ Phenoxyethanol เหมือนเคยเห็นว่าใส่สูตรที่มีน้ำมันไม่ได้ พอจะหาอ่านอีกที หาไม่เจอแล้วค่ะ

ขอบคุณทีมงานคะ
knndott

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 13, 2020 10:14 pm

สวัสดีคะ

1. ถ้าไม่อยากใช้ silicone ใช้ พวก LipidSoft แทนได้ไหมค่ะ
เพราะยังไม่เคยผสมซิลิโคนมาก่อน ให้ความรู้สึกหลังใช้เหมือนกันไหมค่ะ

สามารถเปลี่ยนไปใช้ LipidSoft ได้ แต่ไม่มีส่วนผสมใด ที่แทนกันได้ ส่วนผสมทุกรายการ มีลักษณะของตัวเองคะ

2. Silicone การละลาย ต้องใส่ใน phase ไหนค่ะ ชองเข้าไปดูการละลาย ต้องละลายในsilicone คือเรามีsilicone อยู่ตัวเดียวจะเอาไปไว้ในphaseไหน และขั้นตอนต้องใส่ หลัง phase น้ำ หรือน้ำมันคะ

ส่วนน้ำมัน คะ

ขอสอบถามสูตร deodorant ทำใช้เองค่ะ
1. Zinc Oxide 20%
2. SmellSorb™ (Zinc Ricinoleate) 2g
3. shea butter 25%
4. Aloe Vera Oil 36.5%
5. Beeswax 15%
6. Vit E oil 0.5%
7. Essential Oil 1%

-พอทาแล้วมันมีคราบขาวๆ เหนอะๆ จะแก้ยังไงดีค่ะ
ความเหนอะ ส่วนตัวพอรับได้ แต่ทำให้แม่ แม่ไม่ชอบความเหนอะ และคราบขาวเวลาใสเสื้อสีค่ะ

คราบขาว มาจาก Zinc Oxide
ความเหนอะหนะ มาจาก องค์ประกอบของสูตร ที่มีแต่ wax, butter, oil คะ
สูตร deodorant ไม่ควรทำเป็นรูปแบบนี้ ลักษณะสูตรนี้ น่าจะเหมาะกับเป็น balm เช่น lip balm มากกว่า คะ

deodorant ใช้ใต้วงแขน ควรจะบางเบา เป็นลักษณะ ซิลิโคน หรือ น้ำ+ซิลิโคน (โดยอาจจะมีน้ำมันได้บ้างถ้าต้องการ แต่ไม่ควรมาก)

-และสูตรนี้ถ้าจะใส่กันเสีย ต้องใช้ตัวไหนค่ะ ที่มีอยู่ mild preservative กับ Phenoxyethanol เหมือนเคยเห็นว่าใส่สูตรที่มีน้ำมันไม่ได้ พอจะหาอ่านอีกที หาไม่เจอแล้วค่ะ

ใช้ Mild Preserved Eco 1% ได้คะ
staff

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง