วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนเช็คสูตร Scrub & Cleansing foam ให้หน่อยค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนเช็คสูตร Scrub & Cleansing foam ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย aonnie_mtpsu » เสาร์ ก.พ. 10, 2018 3:59 pm

30.5% Water
10% glycerin
10% Coco Betaine
10% BabyFoam™
10% Coco Wash™
5% MakeUp-Wash™
5% Apricot Scrub เล็ก
5% Apricot Scrub กลาง
5% Tea Tree Oil
3% sugar thick
4% Safe-B3
1% Encapsulated Salicylic Acid
1% Panthenol ExtraLite™
0.5% Phenonip® P4

ลักษณะผิวมันแต่ขาดน้ำ มีสิวเสี้ยน สิวอุดตัน ต้องแต่งหน้าเป็นประจำ เลยอยากได้โฟมล้างหน้าที่ล้างคราบเครื่องสำอางค์ไปด้วยในขั้นตอนเดียว จะได้ไม่ต้องเช็ดก่อนเช็ดหลังล้างหน้า

จากสูตรนี้ 1.จะช่วยทำความสะอาดได้เพียงพอ?
2.จะเห็นผลเรื่องสิวอุดตันสิวเสี้ยนลดลง?
3.จะเห็นผลด้านความกระจ่างใสขึ้น?
4. อัตราส่วน หรือ สารที่ใช้เหมาะสม ? ควรเพิ่ม/ลด/เอาออก?
5.สามารถลดต้นทุนได้อีกมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ
aonnie_mtpsu

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คสูตร Scrub & Cleansing foam ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 20, 2018 2:03 am

สวัสดีคะ

เลยอยากได้โฟมล้างหน้าที่ล้างคราบเครื่องสำอางค์ไปด้วยในขั้นตอนเดียว จะได้ไม่ต้องเช็ดก่อนเช็ดหลังล้างหน้า

สามารถทำได้ แต่ประสิทธิภาพ จะด้อยกว่า การเช็ดก่อนล้างหน้า คะ

จากสูตรนี้ 1.จะช่วยทำความสะอาดได้เพียงพอ?

สูตรจะสามารถทำความสะอาดได้ปานกลาง โดย Coco Betaine ทำหน้าที่ทำความสะอาดผิวเป็นหลักคะ

ในส่วนของ BabyFoam กรุณาตัดออกจากสูตร เนื่องจากมีโอกาสเกิดตะกอนในสูตรได้ เมื่อใช้ความเข้มข้นสูงคะ

สำหรับ Coco Wash และ MakeUp-Wash จะไม่สามารถทำความสะอาดผิวได้ แต่จะเน้นทำหน้าที่ ละลายเครื่องสำอางที่ติดอยู่บนผิวออกจากผิว แต่ประสิทธิภาพจะด้อยกว่าในกรณีที่ใช้ทำเป็นสูตร Micellar Water คือการผสม Coco Wash, MakeUp-Wash กับน้ำ โดยตรง และใช้เช็ดผิวคะ

4. อัตราส่วน หรือ สารที่ใช้เหมาะสม ? ควรเพิ่ม/ลด/เอาออก?

- Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release) อัตราใช้ที่ 1% อาจจะต่ำเกินกว่าจะสามารถคาดหวังผล ด้านการละลายสิวอุดตันคะ เรียนแนะนำอย่างน้อย 3.3% คะ [อ.ย. อนุญาติให้ใช้สูงสุดที่ 6.6%]

- SugarThick ไม่เหมาะกับการใช้ปรับให้เนื้อสูตรข้นในกรณีที่ต้องการแขวนลอยส่วนผสมบางรายการในสูตร ในกรณีนี้คือ ท่านสมาชิกจะต้องแขวนลอย Apricot Scrub ในสูตร โดยสูตรจะต้องมีความข้นเพียงพอ เพื่อไม่ให้ผงสครับ ตกตะกอนได้ และลักษณะนี้ ควรเลือกใช้ ClearClean ซึ่งจะสามารถสร้างความข้นในลักษณะที่ตรึงผงสครับไว้ในเนื้อสูตรได้ดีกว่า SugarThick คะ แต่การใช้งานก็จะยุ่งยากกว่าบ้างคะ

- กรุณาตัด Safe-B3 และ Panthenol ออกจากสูตรคะ สูตรถูกล้างออกจากผิวทันที ส่วนผสมเหล่านี้ ซึ่งจะต้องดูดซึมเข้าสู่ผิวจึงเกิดประโยชน์ต่อผิวได้ จึงคาดหวังผลได้ต่ำ เพราะไม่มีเวลาให้ดูดซึมเข้าสู่ผิวคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์