วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ครีมบำรุงกลางคืน

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ครีมบำรุงกลางคืน

โพสต์โดย kissziza » พุธ ก.พ. 21, 2018 3:28 pm

สวัสดีค่ะ ขอรบกวนวิเคราะห์สูตรครีมให้หน่อยค่ะ ทาบำรุงกลางคืนค่ะ เพื่อให้ผิวขาวกระจ่างใส
อายุ 26 ปี เป็นคนผิวมัน เป็นสิวผด หน้าเป็นรอยจุดด่างดำ สีผิวไม่สม่ำเสมอกันและผิวไม่เรียบเนียนค่ะ
สูตร 1
1. Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol) 0.5% ควบคุมกระบวนการสร้างเม็ดสี
2. MSH White Absorb™ 5% ปรับสีผิวให้ขาวกระจ่างใส
3. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4% ใช้ร่วมกัน (2+3+4) ลดจุดด่างดำ ผิวกระจ่างใส
4. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5% ลดริ้วรอยให้ผิวกระจ่างใส
5. Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) 5% ผลัดเซลล์ผิว
6. Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) 8% ฟื้นฟูสภาพผิว ให้เนียนนุ่ม
7. AcneBee™ Extra สารสกัดนมผึ้ง 2% ลดความมัน
8. Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1% สารกันเสีย
9. Satin Cream Maker™ 1% สร้างเนื้อครีม
10. Allantoin 0.5% ของน้ำ ลดการระคายเคือง
11. น้ำกลั่น 68%

ผสม 3+4+5+6+10+11 เป็นส่วนน้ำ คนให้เข้ากัน
ผสม 2+7 เป็นส่วนน้ำมัน คนให้เข้ากัน
เติม 9 ลงในส่วนน้ำ คนให้เข้ากัน และผสมส่วนของน้ำมันลงไป คนให้เข้ากัน
เติม 8 คนต่อเนื่องจนได้เนื้อครีม วัด pH ของสูตร หากอยู่ในช่วงที่มากกว่า 5 หรือต่ำกว่า 4 ให้เติม ด่าง (Triethanolamine) หรือ กรด (Citric Acid, Lactic Acid, glycolic acid) เพื่อปรับ
และเติม 1 คนให้เข้ากัน เป็นอันเสร็จ

สูตร 2
1. WhiteCumin™ 2x (สารสกัดขมิ้น) 3% ลดการสร้างเม็ดสี (ใช้แทน Sym-White™)
2. French Pine Bark Extract 25 (Liquid) 2% ต้านอนุมูลอิสระ
3. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4% ใช้คู่กับวิตามินบีสาม ลดจุดด่างดำ ผิวกระจ่างใส
4. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5% ลดริ้วรอยให้ผิวกระจ่างใส
5. Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) 5% ผลัดเซลล์ผิว
6. Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) 7.5% ฟื้นฟูสภาพผิว ให้เนียนนุ่ม
7. L-Carnitine (Carnitine) 3% ลดความมันบนใบหน้า
8. Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1% สารกันเสีย
9. Satin Cream Maker™ 1% สร้างเนื้อครีม
10. Allantoin 0.5% ของน้ำ ลดการระคายเคือง
11. น้ำกลั่น 68%

สูตร 2 เปลี่ยนจาก Sym-White™ และ MSH White Absorb™ ออก
ใช้เป็นสารสกัดขมิ้นและเปลือกสน (สารสกัดธรรมชาติ) ที่มีประสิทธิภาพในการลดการสร้างเม็ดสี
แต่ไม่ทราบว่าเพียงพอแล้วหรือไม่ คือเท่าที่เข้าใจ ถ้าส่วนผสมทำงานลักษณะเดียวกัน
ไม่จำเป็นต้องใส่หลายๆ ตัว ขอรบกวนทางทีมงานแนะนำ ทั้งสูตร 1 และสูตร 2
ควรตัดส่วนผสมใดออก หรือเพิ่มส่วนผสมใด ให้ได้ประสิทธิภาพในการบำรุง

และในช่วงระหว่างจะทาครีมกันแดดอย่างเดียว ซึ่งสามารถผสมสูตรตามนี้ได้หรือไม่ค่ะ
สูตรครีมกันแดด
1. น้ำกลั่น 60%
2. Satin Cream Maker™ 1% สร้างเนื้อครีม
3. Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1% สารกันเสีย
4. Milk Lotion Maker™ 3% ประสานน้ำมัน
5. Titanium Dioxide 15nm Liquid 25%
6. Zinc Oxide 35nm Liquid 10%

ผสม 1+2+3 เป็นส่วนน้ำ
ผสม 4+5+6 เป็นส่วนน้ำมัน
อุ่นส่วนน้ำ และส่วนน้ำมันที่ 70 องศา แล้วค่อยๆ เติมส่วนน้ำลงในส่วนน้ำมัน คนหรือปั่นให้เข้ากัน
ซึ่งไม่มีที่ปั่น แต่จะสามารถใช้ที่ตีฟองนมปั่นให้เข้ากันได้หรือไม่

ขอบคุณมากค่ะ
kissziza

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ครีมบำรุงกลางคืน

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 1:34 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม

สูตร 1 กับ สูตร 2 จุดประสงค์แตกต่างกันอย่างไรคะ เหตุใดท่านสมาชิกจึงประสงค์จะผสมแยกกันคะ

สูตร 3 สามารถผสมได้คะ แต่ไม่สามารถใช้เครื่องตีฟองนมได้คะ ไม่ทราบพอจะมีเครื่องปั่นขนมใดๆที่ไม่ใช่ตีฟองนม ไหมคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ครีมบำรุงกลางคืน

โพสต์โดย kissziza » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 9:16 am

สวัสดีค่ะ
สูตร 1 กับสูตร 2 มีจุดประสงค์เดียวกันค่ะ แต่ที่แยกเพราะ ส่วนผสมมีการทำงานที่เหมือนกัน กลัวจะเป็นการใส่มากเกินไปหรือไม่ค่ะ เลยแยก อย่างสูตร 1 ใช้เป็น Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol) กับ MSH White Absorb™ ที่มีกระบวนการลดการสร้างเม็ดสี และสูตร 2 เปลี่ยนมาใช้สารสกัดแทน โดยใช้ สารสกัดขมิ้นกับสารสกัดเปลือกสน ที่มีกระบวนการลดการสร้างเม็ดสี (เป็นสารสกัดธรรมชาติมากกว่าอ่ะค่ะ) คือถ้าทั้ง 2 สูตร มีประสิทธิภาพเพียงพอแล้ว ก็จะใช้ส่วนผสมเท่านั้น แต่ถ้าสามารถมารวมกันเพื่อให้ได้ประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นก็จะนำสูตรมารวมกันค่ะ
สูตร 3 ครีมกันแดด ถ้าเป็นเครื่องตีแป้งตีไข่ 300วัตต์ พอได้ไหมค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ
kissziza

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์