ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สอบถามเรื่องการทำลิปสติกครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการทำลิปสติกครับ

โพสต์โดย acabane_108 » พฤหัสฯ. พ.ย. 22, 2018 11:53 pm

ลิปมันบำรุงปาก+ให้ความชุ่มชื้น
ส่วนผสมมีดังนี้ครับ
1.Natural White Beeswax 50
2.Microcrystalline Wax (Refined) 25
3.Squalane (Olive) 15
4.Double Glycerin 10

รบกวนสอบถามดังนี้ครับ
1. Double Glycerin สามารถละลายเข้ากับส่วนประกอบอื่นๆ ได้มั๊ย และเมื่อเข้าปากจะเป็นอันตรายหรือไม่ครับ
2. สูตรนี้ต้องเติมสารกันเสียมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ
acabane_108

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: สอบถามเรื่องการทำลิปสติกครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 26, 2018 3:20 pm

สวัสดีคะ

สามารถผสมได้คะ

สามารถใช้บริเวณริมฝีปากได้ ไม่มีปัญหาคะ

หากสูตรพัฒนาขึ้นเพียงเพื่อใช้เอง ไม่จำเป็นต้องเติมสารกันเสียคะ แต่หากพัฒนาขึ้นเพื่อผลิตและจำหน่าย แนะนำให้เติมสารกันเสีย เนื่องจากเราไม่ทราบว่าผู้ใช้นำไปใช้ในสภาพอย่างไร (เช่นเชื้อโรคอาจจะมาจากริมฝีปาก ติดอยู่บนเนื้อลิป ก็สามารถเกิดการเสียบริเวณผิวลิปได้) แนะนำใช้ Mild Preserved Eco 1% ซึ่งสามารถเคลมว่าเป็น Preservative Free ได้คะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

Re: สอบถามเรื่องการทำลิปสติกครับ

โพสต์โดย acabane_108 » จันทร์ พ.ย. 26, 2018 10:41 pm

พอดีลองผสมแล้วใช้ปรากฎว่า

1. เนื้อลิปแข็งและหนืดมากควรลดหรือเพิ่มส่วนไหนเพื่อให้ลิปมีความนุ่มลื่นครับ
2. เมื่อเข้าปากรู้สึกว่ามีรสขมติดลิ้นมาก เกิดจากส่วนประกอบไหนครับ
3. สามารถใช้ Flavor ผสมได้เลยมั๊ยครับเพราะในข้อมูลแจ้งว่าละลายในน้ำ หรือต้องใช้ตัวประสานตัวไหนครับ

ขอบคุณครับ
acabane_108

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 03, 2018 8:25 pm

สวัสดีคะ

สาเหตุเนื่องจากสัดส่วนของ wax สูงมากคะ แนะนำให้ปรับลดสัดส่วนของ wax ซึ่งปัจจุบันรวมกันแล้วสูงถึง 75% เหลือประมาณ 15-35% (ขึ้นอยู่กับลักาณะเนื้อและความแข็งที่ต้องการ)

รสขม น่าจะมาจาก Double Glycerin คะ

ในกรณีที่ต้องการใช้ Flavor ผสม แนะนำให้ ใช้ตัวประสาน Water Balm ซึ่งจะสามารถช่วยประสานน้ำเข้ากับสูตรลิปได้ และจะช่วยให้เนื้อลิปเนียนขึ้นได้ด้วยคะ

แนะนำเพิ่มเติมสำหรับการแต่งรสชาติ Flavor จะให้แค่กลิ่นของรสชาติ ซึ่งโดยปกติควรจะเติมน้ำตาลในรูปใดๆในสูตรด้วย เพื่อช่วยให้เกิดรสหวาน ตัวอย่างเช่น ใช้ Erythritol หรือ Saccharin (บริษัทไม่มีจำหน่าย) เพื่อให้เกิดรสชาติหวานๆพร้อมๆกับได้รับกลิ่นจาก Flavor ที่ใช้ คะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย acabane_108 » จันทร์ ธ.ค. 03, 2018 10:59 pm

ขอบคุณครับ :D
acabane_108

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X