Inositol Hexaniacinate (Inositol Nicotinate, No Flush Niacin)
สารประกอบที่ได้รับการศึกษาถึงประโยชน์ต่อสุขภาพที่อาจเกิดขึ้นหลายประการ โดยหลักเกี่ยวข้องกับสุขภาพหัวใจและหลอดเลือดและการไหลเวียนโลหิต แม้ว่างานวิจัยจะสำรวจผลกระทบต่อสภาวะต่างๆ แต่ประเด็นที่น่าสนใจที่สุดในการศึกษาคือผลกระทบต่อระดับไขมันและการไหลเวียนโลหิต
(ปัจจุบัน อย. ยังไม่อนุญาติให้ใช้ในอาหารเสริม สามารถใช้เพื่อพัฒนาและการวิจัย หรือส่งออกนอกประเทศไทย เท่านั้น)
อิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนต: สำรวจประโยชน์ต่อสุขภาพที่อาจเกิดขึ้นและงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง
อิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนต ซึ่งมักวางตลาดในชื่อไนอะซิน (วิตามินบี 3) รูปแบบ "ไม่ทำให้หน้าแดง" เป็นสารประกอบที่ได้รับการศึกษาถึงประโยชน์ต่อสุขภาพที่อาจเกิดขึ้นหลายประการ โดยหลักเกี่ยวข้องกับสุขภาพหัวใจและหลอดเลือดและการไหลเวียนโลหิต แม้ว่างานวิจัยจะสำรวจผลกระทบต่อสภาวะต่างๆ แต่ประเด็นที่น่าสนใจที่สุดในการศึกษาคือผลกระทบต่อระดับไขมันและการไหลเวียนโลหิต
ผลกระทบต่อระดับไขมัน:
มีการศึกษาหลายชิ้นที่ตรวจสอบผลกระทบของอิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตต่อระดับคอเลสเตอรอลและไตรกลีเซอไรด์ เนื่องจากร่างกายจะเผาผลาญเพื่อปล่อยไนอะซิน จึงเชื่อว่ามีผลในการลดไขมันคล้ายกับกรดนิโคตินิก แต่มีความเสี่ยงที่จะเกิดอาการ "หน้าแดงจากไนอะซิน" ซึ่งเป็นอาการข้างเคียงที่พบบ่อยน้อยกว่า
งานวิจัยชี้ให้เห็นว่า อิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนต อาจช่วยปรับปรุงระดับไขมันได้โดย:
- ลดคอเลสเตอรอลรวมและ LDL ("คอเลสเตอรอลไม่ดี"): การศึกษาบางชิ้นระบุว่าการเสริมอิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตอาจช่วยลดระดับคอเลสเตอรอลรวมและ LDL ได้
- ลดไตรกลีเซอไรด์: การลดลงของระดับไตรกลีเซอไรด์ก็พบในการวิจัยบางส่วน
- เพิ่ม HDL ("คอเลสเตอรอลดี"): ผลการวิจัยบางส่วนชี้ให้เห็นว่าอิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตอาจมีส่วนช่วยเพิ่มคอเลสเตอรอล HDL ซึ่งถือว่าดีต่อสุขภาพหัวใจ
งานวิจัยที่เกี่ยวข้องกับระดับไขมัน:
- งานวิจัยที่ตีพิมพ์ใน Circulation (Abstract 14436, ตีพิมพ์ครั้งแรก 11 พฤศจิกายน 2019) ได้ศึกษาอิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตในฐานะทางเลือกของไนอะซินสำหรับภาวะไขมันในเลือดผิดปกติ ผลการวิจัยชี้ว่าอิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตปลอดภัยและมีประสิทธิภาพในการปรับปรุงระดับไขมัน รวมถึงลดไตรกลีเซอไรด์, VLDL, คอเลสเตอรอลรวม และคอเลสเตอรอล LDL ได้อย่างมีนัยสำคัญ ขณะเดียวกันก็เพิ่มคอเลสเตอรอล HDL อย่างมีนัยสำคัญหลังจากการรักษา 12 สัปดาห์ในผู้ป่วยที่มีระดับ HDL ต่ำ (อ้างอิง: Circulation. 2019;140:A14436)
- การศึกษาอีกชิ้นหนึ่งเรื่อง "Efficacy and safety of IHN (Inositol hexanicotinate) in Improving Serum Lipid Profile in Patients with Low HDL Levels" ก็ได้ข้อสรุปที่คล้ายกันว่าอิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตอาจเป็นทางเลือกในการรักษาที่มีประสิทธิภาพและปลอดภัยสำหรับการเพิ่มระดับ HDL โดยไม่ก่อให้เกิดผลข้างเคียงที่สำคัญ เช่น อาการหน้าแดง (อ้างอิง: Medical and Research Publications)
- อย่างไรก็ตาม ไม่ใช่งานวิจัยทั้งหมดที่แสดงให้เห็นผลกระทบอย่างมีนัยสำคัญต่อระดับไขมัน การศึกษาเปรียบเทียบไนอะซินรูปแบบออกฤทธิ์นานชนิด wax-matrix กับอิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตในผู้ที่มีภาวะไขมันในเลือดผิดปกติเล็กน้อยถึงปานกลาง พบว่าในขณะที่ไนอะซินรูปแบบออกฤทธิ์นานช่วยปรับปรุงระดับไขมันได้อย่างมีนัยสำคัญ แต่อิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตไม่แสดงการปรับปรุงที่มีนัยสำคัญและไม่พบความสามารถในการดูดซึมในร่างกายในการศึกษานั้น (อ้างอิง: PubMed.gov, PMID: 23351578) ซึ่งเน้นย้ำถึงความจำเป็นในการวิจัยเพิ่มเติมเพื่อชี้แจงขอบเขตของผลกระทบและรูปแบบที่เหมาะสมที่สุด
ผลกระทบต่อการไหลเวียนโลหิต:
อิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตยังได้รับการสำรวจถึงศักยภาพในการปรับปรุงการไหลเวียนโลหิต โดยเฉพาะในสภาวะที่มีการไหลเวียนโลหิตไม่ดี ส่วนประกอบของไนอะซินเป็นที่ทราบกันดีว่ามีคุณสมบัติในการขยายหลอดเลือด ซึ่งหมายความว่าสามารถช่วยให้หลอดเลือดกว้างขึ้นได้
สภาวะที่อิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตได้รับการศึกษา ได้แก่:
- โรคเรย์โน (Raynaud's Phenomenon): สภาวะนี้ทำให้เลือดไหลเวียนไปยังนิ้วมือและนิ้วเท้าลดลง มักตอบสนองต่อความเย็นหรือความเครียด งานวิจัยบางชิ้นชี้ให้เห็นว่าอิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตอาจช่วยปรับปรุงอาการได้
- ภาวะปวดขาจากการขาดเลือดไปเลี้ยง (Intermittent Claudication): คืออาการปวดขาเนื่องจากการไหลเวียนโลหิตไม่ดีระหว่างออกกำลังกาย อิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตได้รับการศึกษาถึงศักยภาพในการเพิ่มระยะทางการเดินและลดอาการ
งานวิจัยที่เกี่ยวข้องกับการไหลเวียนโลหิต:
- การทดลองแบบ Double-blind randomized placebo-controlled trial ที่ตีพิมพ์ใน PubMed (PMID: 3044673) ได้ศึกษา Hexopal (อิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนต) ในผู้ป่วยโรคเรย์โนชนิดปฐมภูมิ การศึกษาพบว่ากลุ่มที่ได้รับ Hexopal รายงานว่ารู้สึกดีขึ้นและมีอาการหลอดเลือดหดตัวสั้นลงและน้อยลงอย่างเห็นได้ชัดในช่วงอากาศเย็นเมื่อเทียบกับกลุ่มที่ได้รับยาหลอก (อ้างอิง: PubMed.gov, PMID: 3044673)
- RxList และ WebMD ยังกล่าวถึงการใช้อิโนซิทอล นิโคทิเนต (อิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนต) สำหรับปัญหาการไหลเวียนโลหิต เช่น โรคเรย์โน และภาวะปวดขาจากการขาดเลือดไปเลี้ยง โดยระบุว่างานวิจัยบางชิ้นชี้ให้เห็นการปรับปรุงอาการของโรคเรย์โนเพียงเล็กน้อย แม้ว่าประสิทธิภาพสำหรับภาวะปวดขาจากการขาดเลือดไปเลี้ยงและปัญหาการไหลเวียนโลหิตอื่นๆ ยังคงเป็นที่ถกเถียงกันและมีผลการวิจัยที่ขัดแย้งกัน (อ้างอิง: RxList: Inositol Nicotinate, WebMD: INOSITOL NICOTINATE Overview)
ประโยชน์อื่นๆ ที่อาจเกิดขึ้น:
แม้ว่าหลักฐานจะไม่แข็งแกร่งเท่า แต่ อิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนต และอิโนซิทอลโดยทั่วไป ได้รับการสำรวจถึงประโยชน์อื่นๆ ที่อาจเกิดขึ้น รวมถึง:
- สุขภาพผิว: ข้อมูลบางส่วนชี้ให้เห็นถึงการใช้อาจเป็นไปได้สำหรับสภาวะผิวหนังบางอย่าง แต่งานวิจัยเฉพาะเกี่ยวกับอิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตสำหรับการใช้นี้ยังมีจำกัด การทบทวนอย่างเป็นระบบเกี่ยวกับอิโนซิทอลสำหรับโรคผิวหนังแสดงให้เห็นผลลัพธ์ที่น่าสนใจสำหรับสิวและภาวะขนดก แต่นี่ส่วนใหญ่เน้นไปที่อิโนซิทอลโดยทั่วไป ไม่ใช่เฉพาะอิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนต และระบุว่าหลักฐานสำหรับสภาวะอื่นๆ เช่น สะเก็ดเงินและผิวหนังอักเสบยังมีจำกัด (อ้างอิง: Journal of Integrative Dermatology: Inositol for Treating Dermatological Disorders: A Systematic Review)
- ความวิตกกังวลและความผิดปกติทางอารมณ์: อิโนซิทอลมีบทบาทในการส่งสัญญาณประสาท และงานวิจัยบางชิ้นเกี่ยวกับอิโนซิทอลได้สำรวจศักยภาพสำหรับความวิตกกังวลและภาวะซึมเศร้า อย่างไรก็ตาม การศึกษาเฉพาะเกี่ยวกับอิโนซิทอล เฮกซานิโคทิเนตสำหรับสภาวะเหล่านี้มีจำกัดและแสดงให้เห็นผลลัพธ์ที่ผสมผสานกัน (อ้างอิง: Healthline: 5 Evidence-Based Health Benefits of Inositol, PubMed Central: The Biomedical Uses of Inositols, PubMed Central: Neurobiology and Applications of Inositol in Psychiatry, Verywell Mind: Inositol: Benefits, Side Effects, Dosage, Interactions)
- ผงสีเหลือง-สีส้ม
- ห้อง (25-40C)
- 24 Months from manufacturing or testing date.
- ผสมในขั้นตอนสุดท้าย โดยอุณหภูมิของสูตรต้องต่ำกว่า 40°C
- สามารถทนความร้อนได้
- 0.00 - 0.00
- ละลายในน้ำ, ละลายใน Glycol ชนิดใดๆ, ละลายใน Alcohol
- Serum, Cream, Lotion
- -
| Test Name | Specification |
|---|---|
| Appearance | White or almost white powder |
| Identification | A B C comply |
| Melting Point | 256.0–262.0°C |
| Clarity of Solution | Clear |
| Assay | 98.0–101.0% |
| Loss on Drying | ≤0.50% |
| Bulk Density | 0.70–0.80 g/ml |
| Tapped Density | 0.90–1.0 g/ml |
| Mesh Number | Not less than 95% through 60 mesh |
| Residue on Ignition | ≤0.10% |
| Free Nicotinic Acid | ≤0.8 ml |
| Related Substances (Total) | ≤2.5% |
| Related Substances (Single) | ≤1.5% |
| Pyridine | ≤0.02% |
| DMF | ≤0.088% |
| Ethanol | ≤0.5% |
| Dichloromethane | ≤0.05% |
| Chloride | ≤0.035% |
| Heavy Metals | ≤0.001% |
| Lead | ≤0.50 ppm |
| Mercury | ≤0.1 ppm |
| Arsenic | ≤1 ppm |
| Cadmium | ≤0.5 ppm |
| Total Plate Count | ≤1000 CFU/g |
| Yeasts & Molds | ≤100 CFU/g |
| E. coli | Negative |
| Salmonella | Negative |
| Staphylococcus aureus | Negative |
ตะกร้า
ไม่มีสินค้า