Fructooligosaccharide (FOS, Short Chain, Non-Digestible)
ฟรุกโต โอลิโกแซคคาไรด์ Fructo Oligosaccharide (FOS) เป็นคาร์โบไฮเดรตที่ย่อยไม่ได้ เป็นอาหารของจุลินทรีย์ได้ดี ทำให้สามารถช่วยเพิ่มเชื้อที่ดีในร่างกาย
ชนิดสายสั้น ละลายน้ำได้ดี แต่ไม่สามารถย่อยได้ (non-digestible)
ฟรุกโต โอลิโกแซคคาไรด์ Fructo Oligosaccharide (FOS) เป็นคาร์โบไฮเดรตที่ย่อยไม่ได้ เป็นอาหารของจุลินทรีย์ได้ดี ทำให้สามารถช่วยเพิ่มเชื้อที่ดีในร่างกาย พบได้ในอาหารจำพวกพืชบางชนิด เช่น มะเขือเทศ ไฟเบอร์จากแอปเปิ้ล ไฟเบอร์จากหัวบุก หัวหอมใหญ่ ไฟเบอร์จากข้าวโอ๊ต อาร์ติโชค ( Artichoke ) และรากของพืชชิโครี่ (Chicory)
ฟรุกโตโอลิโกแซ็กคาไรด์ (FOS) เป็นใยอาหารชนิดหนึ่งที่อยู่ในกลุ่มของสารประกอบที่เรียกว่า ฟรุกแทน ซึ่งประกอบขึ้นจากสายโซ่ของโมเลกุลฟรักโทส พบได้ตามธรรมชาติในผลไม้ ผัก และเมล็ดธัญพืชหลากหลายชนิด และยังสามารถสกัดจากรากชิโครีเพื่อใช้เป็นสารเติมแต่งอาหารได้อีกด้วย FOS มีประโยชน์ต่อสุขภาพหลายประการ ได้แก่ :
สุขภาพทางเดินอาหาร: FOS อาจช่วยปรับปรุงสุขภาพทางเดินอาหารโดยการส่งเสริมการเจริญเติบโตของแบคทีเรียที่มีประโยชน์ในลำไส้ ซึ่งสามารถช่วยป้องกันอาการท้องผูก ท้องเสีย และปัญหาทางเดินอาหารอื่นๆ
การควบคุมระดับน้ำตาลในเลือด: FOS อาจช่วยปรับปรุงการควบคุมระดับน้ำตาลในเลือดโดยชะลอการดูดซึมคาร์โบไฮเดรตและเพิ่มความไวของอินซูลิน
การควบคุมคอเลสเตอรอล: FOS อาจช่วยลดระดับคอเลสเตอรอลโดยลดการดูดซึมคอเลสเตอรอลในอาหาร
การควบคุมน้ำหนัก: FOS อาจช่วยส่งเสริมการลดน้ำหนักโดยลดความอยากอาหาร เพิ่มความรู้สึกอิ่ม และลดปริมาณแคลอรี่
การสนับสนุนระบบภูมิคุ้มกัน: FOS อาจช่วยสนับสนุนระบบภูมิคุ้มกันโดยการส่งเสริมการเจริญเติบโตของแบคทีเรียที่มีประโยชน์ในลำไส้
สุขภาพของกระดูก: พบว่า FOS เกี่ยวข้องกับความหนาแน่นของกระดูกที่เพิ่มขึ้น ซึ่งอาจเป็นประโยชน์ในการป้องกันโรคกระดูกพรุน
ต้านการอักเสบ: พบว่า FOS มีคุณสมบัติต้านการอักเสบ ซึ่งอาจเป็นประโยชน์ต่อการรักษาสภาพต่างๆ เช่น โรคไขข้ออักเสบและโรคข้อเข่าเสื่อม
- ผงสีขาว
- ห้อง (25-40C)
- 30 Months from manufacturing or testing date.
- 5000mg - 10000mg
- 5000mg
- 5000mg - 10000mg
- 5000mg
- ผสมในส่วนของน้ำ สามารถทนความร้อนได้
- ห้ามถูกความร้อนเกิน 80องศา
- 3.00 - 7.00
- ละลายในน้ำ, กระจายตัวในน้ำ, ละลายใน DMSO (Dimethyl Sulfoxide)
- -
| Test Name | Specification |
|---|---|
| Appearance | White, free flowing powder |
| Taste | Sweet without foreign tastes |
| Water activity (Aw) | 0.4 Max |
| pH (10% w/w) | 5-7.5 |
| Particle size distribution | 100% less than 420 micron |
| Fructo | 95% Min |
| Mono & disaccharides (DP1 - DP2) | 5% Max |
| Ash content | 0.1% Max |
| Moisture | 5% Max |
| Yeast & Mould | 20 CFU/g Max |
| Enterobacteriaceae | 3 MPN/g Max |
| Salmonella | Absent in 100g |
| Total Plate Count | 300CFU/g Max |
| E.Coli | Absent in 10g |
| Stephylococcus aureus | Absent in 10g |
| Shigella | Absent in 25g |
| Coliform | 10CFU/g Max |
| Arsenic | 0.03ppm Max |
| Lead | 0.02ppm Max |
| Mercury | 0.01ppm Max |
| Cadmium | 0.01ppm Max |
ตะกร้า
ไม่มีสินค้า